Invalid configuration found. Please contact your administrator.
Web Content Viewer
Thông tin lụt bão - Sạt lở
Tình hình thiệt hại do ảnh hưởng của mưa, giông lốc tại An Giang.
(22/07/2017)
Do ảnh hưởng của bão số 2, từ ngày 16-18/7/2017, một số khu vực trên địa bàn tỉnh An Giang đã xảy ra mưa lớn kèm theo giông, lốc gây thiệt hại nhiều nhà cửa và tài sản của người dân. Thiệt hại về người: không có. Thiệt hại về nhà cửa: 87 căn. Ước thiệt hại khoảng 993,2 triệu đồng.
Cụ thể:
Stt
Huyện, thị
Nhà sập
hoàn toàn
(căn)
Tốc mái
hoàn toàn
(căn)
Tốc mái
một phần
(căn)
Nhà
Xiêu vẹo
(căn)
Ước
thiệt hại
(Triệu đồng)
Tổng số
7
17
60
3
993,2
1
Châu Thành
1
15
2
Tịnh Biên
2
1
5
1
158
3
Châu Đốc
2
33
210
4
Phú Tân
2
7
16
2
434
5
An Phú
1
43,2
6
Chợ Mới
2
6
100
7
Châu Phú
6
33
Ngoài ra mưa giông còn làm thiệt hại:
- Huyện Phú Tân: Sập 01 trại thủy sản, và 01 chuồng chăn nuôi gia súc. Tốc mái một phần: 01 kho chứa đồ, 01 nhà xe, 01 cơ sở làm tole,
- Huyện Châu Phú: 01 bếp ăn từ thiện của bệnh viện Châu Phú bị tốc mái.
- Huyện Tịnh Biên: gãy 21 trụ bê tông hàng rào.
- Diện tích lúa Hè Thu sắp thu hoạch bị ngập, đỗ ngã là 19.461ha. Trong đó, huyện Phú Tân: 25ha; Châu Phú: 1.815ha; Tp. Châu Đốc: 89ha; huyện Châu Thành: 17.529ha, Thoại sơn: 03ha. Hiện địa phương đang tổ chức bơm rút nước ra để xác định mức độ thiệt hại.
- Cây ăn trái bị thiệt hại: 150 gốc xoài bị bật gốc tại xã Vĩnh Tế, thành phố Châu Đốc.
- Hoa màu: 0,29ha bắp bị gãy đổ tại xã Vĩnh Tế, thành phố Châu Đốc.
Công tác chỉ đạo khắc phục ban đầu
- Sau khi thiên tai xảy ra, lãnh đạo xã đến thăm hỏi và huy động lực lượng Công an xã, Quân sự xã cùng với người dân địa phương hỗ trợ giúp hộ bị thiệt hại dọn dẹp và sửa chữa lại nhà cửa sớm ổn định chỗ ở.
- Đề nghị Sở Lao động Thương binh và Xã hội chỉ đạo ngành chức năng nhanh chóng khảo sát hỗ trợ cho hộ bị ảnh hưởng của mưa, giông theo quy định hiện hành.
(Số liệu tính lũy kế đến 16 giờ 30 ngày 21/7/2017)
Văn phòng BCH Phòng chống lụt bão và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh An Giang
Theo thông tin của Đài Khí tượng Thủy văn tỉnh An Giang ngày 08 tháng 7 năm 2024, cảnh báo về tình hình dông, sét, tố, lốc, mưa đá và mưa lớn cục bộ trên địa bàn tỉnh An Giang:
Thời tiết trong tỉnh có mây thay đổi đến nhiều mây, ngày nắng gián đoạn, đêm nay và trưa chiều mai có mưa rào rải rác có nơi có dông. Trong mưa dông có khả năng xảy ra lốc, sét, mưa đá và gió giật mạnh.
Theo thông tin của Đài Khí tượng Thủy văn tỉnh An Giang ngày 10 tháng 5 năm 2024, cảnh báo về tình hình dông, sét, tố, lốc, mưa đá và mưa lớn cục bộ trên địa bàn tỉnh An Giang:
Trên biển: Vùng biển phía Đông Bắc của khu vực Bắc Biển Đông có gió mạnh cấp 7-9, vùng gần tâm bão đi qua mạnh cấp 10-12, giật cấp 15; biển động dữ dội.